¢ Zi MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

MATOKEO YA UPIMAJI WA UBORA WA HUDUMA ZA MAWASILIANO YA SIMU TANZANIA KWA KIPINDI CHA MWEZI JANUARI

1. Utangulizi
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilifanya vipimo vya ubora
wa huduma za mawasiliano ya simu nchini katika huduma za Sauti
na Data; ikiwa sehemu ya utekelezaji wa majukumu yake kwa mujibu
wa Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa
Huduma) za mwaka 2018.

Makampuni ya simu matano(5) yaliyopimwa ubora wa huduma ni
Airtel Tanzania PLC ( Airtel), Viettel Tanzania PLC ( Halotel), MIC
Tanzania PLC ( Tigo na Zantel), Tanzania Telecommunications
Corporation (TTCL) na Vodacom Tanzania PLC (Vodacom). Upimaji
huu ulifanyika kuanzia Januari hadi Machi 2023 katika maeneo ya
Kinondoni, llala, Temeke, Ubungo, Kigamboni, Pwani, Mara,
Iringa, Mafinga, Kilolo, Njombe, Ruvuma, Singida, Unguja,
Morogoro, Simiyu, Dodoma na Arusha kama ilivyoainishwa katika
matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma hapo chini.

Vigezo vilivyotumika kupima ubora wa huduma vilizingatia viwango
vinavyotakiwa kufikiwa kulingana na matakwa ya Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma) za mwaka
2018.

2. Ufafanuzi
Katika upimaji wa ubora wa huduma za Mawasiliano, vigezo vifuatavyo
vya Sauti na Data vilipimwa ili kutathmini ubora wake kwa watumiaji wa
mwisho:-

a) Upatikanaji wa mtandao ni asilimia ya upatikanaji wa mtandao
wakati watumiaji wanapohitaji huduma. Kiwango cha upatikanaji
kinatakiwa kisiwe chini ya asilimia tisini na tisa (99%).

b) Kiwango cha simu zilizoshindwa kuunganishwa ni asilimia ya
simu zilizoshindwa kuunganishwa kwenye mtandao. Kiwango cha
kushindwa kuunganishwa kwenye mtandao kinatakiwa Kkisizidi
asilimia mbili (2%).

c) Kiwango cha simu zilizokatika ni asilimia ya simu zilizokatika
kabla ya mazungumzo kukamilika na kabla ya wazungumzaji
kukata simu kwa kukusudia. Kiwango cha simu zilizokatika
kinatakiwa kisizidi asilimia mbili (2%).

d) Upatikanaji wa Huduma (2G, 3G and 4G) ni kipimo cha jinsi gani
maeneo yamefikiva na watoa huduma. Kiwango cha chini cha
upokeaji wa mawimbi kwa teknolojia za 2G na 3G ni -85dBm na
kwa teknolojia ya 4G ni -95dBm.

e) Ubora wa Sauti hutumia wastani wa alama za maoni (MOS), ni
kipimo cha mtizamo wa ubora wa sauti katika mazungumzo ya
simu. Wastani wa alama za maoni(MOS) unapimwa katika mzani
wa 1 mpaka 5; 1 ikiwakilisha sauti dhaifu na 5 ikiwakilsha sauti
bora. Kiwango cha ubora wa sauti kinatakiwa kisipungue mzani wa
3.5.

f) Kasi ya Kupakua Data ni kipimo cha kiwango cha kasi ya
kusafirisha data katika mtandao. Kinapima kasi ya kupakua data
kutoka kwenye FTP seva kwenda kwenye rununu (simu ya
mkononi). Inapimwa kwa kilobits kwa sekunde (Kbps) ambapo
watoa huduma hutakiwa kufikisha wastani wa 4000Kbps au zaidi.

g) Mudawa Simu Kuanza Kuita ni kipimo cha muda unaochukuliwa
kwa simu kuunganishwa baada ya kupiga. Kizingiti cha kufuata ni
chini ya sekunde 10.

h) Simu Kusoma Mtandao ni asilimia ya simu ya mkononi kushindwa
kusoma mtandao wakati inapowashwa na huduma za mawasiliano
zinapatikana eneo hilo. Kizingiti cha kufuata ni chini ya 2%.

i) Muda wa Simu Kusoma Mtandao ni kipimo cha muda ambao
simu ya mkononi inachukua kuunganishwa kwenye mtandao ikiwa
inawashwa. Kizingiti cha kufuata ni chini ya sekunde 5.

HADI MACHI, 2023

3. Matokeo ya Ubora wa Huduma za Mawasiliano

Ufuatao ni muhtasari wa matokeo ya ubora wa huduma za
mawasiliano ya simu nchini Tanzania kwa kipindi cha Januari hadi
Machi 2023.

a) Upatikanaji wa Mtandao
Airtel na Vodacom walipitisha lengo katika maeneo yote kumi na nane (18),
MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo mkoani Mara pekee, MIC-Zantel ilishindwa
kufikia lengo Simiyu pekee, Halotel ilishindwa kufikia lengo katika Pwani,
Morogoro na Kinondoni, huku TTCL ikishindwa kufikia lengo katika maeneo
saba (7) kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 1.

Upatikanaji wa Mtandao(%)(Lengo - zaidi ya 99%)
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Mchoro 1: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma

b) Simu Zilizoshindwa Kuunganishwa
Vodacom ilishindwa kufikia lengo maeneo ya Ubungo na Mara, MIC-Tigo
ilishindwa kufikia lengo Ubungo, Mara na Simiyu, MIC-Zantel ilishindwa
kufikia lengo Arusha, Unguja na Mara, Halotel ilishindwa kufikia lengo
maeneo kumi (10), Airtel ilishindwa kufikia lengo katika maeneo sita (6) huku
TTCL ikishindwa kufikia lengo katika maeneo tisa (9) kama inavyoonyeshwa
kwenye Mchoro 2.

Simu Zilizoshindwa Kuunganishwa (%)(Lengo - chini ya 2%)
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Mchoro 2: Matokeo linganishi ya simu zilizoshindwa kuunganishwa

c) Simu Zilizokatika

Vodacom, TTCL, Halotel na MIC-Zantel walipitisha lengo katika maeneo yote
kumi na nane (18) ya huduma yaliyopimwa, MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo
Singida pekee huku Airtel ikishindwa kufikia lengo katika maeneo nane (8) ya
huduma kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 3.

Simu Zilizokatika(%)(Lengo - chini ya 2%)
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Mchoro 3: Matokeo linganishi ya Simu Zilizokatika

d) Upatikanaji wa Huduma ya 2G
Halotel na MIC-Tigo ilipitisha lengo katika maeneo yote kumi na nane (18) ya
huduma yaliyopimwa, Vodacom ilishindwa kufikia lengo Kilolo pekee, Airtel
ilishindwa kufikia lengo Singida, Simiyu na Unguja, TTCL ilishindwa kufikia
lengo Arusha. Kigamboni na Unguja huku MIC-Zantel ikishindwa kufikia lengo
Iringa, Kigamboni na Ruvuma kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 4.

Upatikanaji wa Huduma ya 2G(dBm)(TLengo - sawa au zaidi ya -
85dBm)
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Mchoro 4: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 2G

€) Upatikanaji wa Huduma ya 3G
Halotel ilipitisha lengo katika maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma
yaliyopimwa, Vodacom na Airtel ilishindwa kufikia lengo Kilolo pekee, MIC-
Zantel ilishindwa kufikia lengo Mara, Kigamboni na Kilolo, MIC- Tigo
ilishindwa kufikia lengo Mara, Kigamboni, Mafinga na Kilolo huku TTCL
ikishindwa kufikia lengo Temeke, Kigamboni, Unguja, Singida, Mara na
Simiyu kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro namba 5.



Upatikanaji wa Huduma ya 3G(dBm)(Lengo - sawa au zaidi ya -
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h) Kasiya Kupakua Data
Vodacom, Airtel na Halotel walipitisha lengo katika maeneo yote kumi na
nane (18) ya huduma yaliyopimwa, MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo Kilolo
pekee, MIC- Zantel ilishindwa kufikia lengo Kilolo na Mara huku TTCL
ikishindwa kufikia lengo Kilolo, Mafinga. Singida, Mara na Simiyu kama
inavyoonyeshwa kwenye mchoro 8.

Mchoro 5: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 3G

f) Upatikanaji wa Huduma ya 4G

MIC-Tigo na MIC-Zantel zilipitisha lengo katika maeneo kumi na nane
(18) ya huduma yaliyopimwa, Vodacom ilishindwa kufikia lengo Unguja
pekee, Airtel ilishindwa kufikia lengo Morogoro pekee, Halotel ilishindwa
kufikia lengo katika maeneo saba (7) ya huduma huku TTCL ikishindwa
kufikia lengo katika maeneo nane (8) ya huduma kama inavyoonyeshwa
kwenye Mchoro 6.
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Mchoro 6: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 4G

g) Uborawa Sauti (MOS)

Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika
maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma kama inavyoonyeshwa kwenye
Mchoro 7.
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Mchoro 7: Matokeo linganishi ya Ubora wa Sauti

Kasi ya Kupakua Data(Lengo - sawa au zaidi ya 4000 Kbps)
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Mchoro 8: Matokeo linganishi ya Kasi ya Kupakua Data

i) Simu Kusoma Mtandao
Vodacom ilishindwa kufikia lengo Simiyu na Iringa, MIC-Zantel ilishindwa
kufikia lengo Mara na Simiyu, Airtel ilishindwa kufikia lengo Morogoro, Kilolo
na Mara, Halotel ilishindwa kufikia lengo katika maeneo tisa (9), TTCL
ilishindwa kufikia lengo kumi (10) huku MIC-Tigo ikishindwa kufikia lengo
katika maeneo kumi na nne (14) kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 9.

Muda wa Simu Kusoma Mtandao(%)(Lengo - chini ya
sekunde 5)
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Mchoro 10: Matokeo linganishi ya Muda wa Simu Kusoma
Mtandao

Muda wa Kuanzisha Simu(%)(Lengo - chini ya sekunde 10)
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Mchoro 11: Matokeo linganishi ya Muda wa Simu Kuanza Kuita

4. Hitimisho

Simu Kusoma Mtandao(%)(Lengo - chini ya 2%)
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Mchoro 9: Matokeo linganishi ya Simu Kusoma Mtandao

j)  Mudawa Simu Kusoma Mtandao

Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo
katika maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma kama

inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 10.

k) Mudawa Simu Kuanza Kuita

Vodacom, MIC-Tigo, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika
maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma huku TTCL ikishindwa kufikia

lengo Mafinga na Mara kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 11.

Matokeo haya ya vipimo vya ubora wa huduma yanadhihirisha kuwa
Vodacom inayoongoza kwa ubora kwa kushindwa vigezo nane (8),
ikifuatiwa na MIC-Zantel iliyoshindwa vigezo kumi na tano (15), ikifuatiwa
na MIC-Tigo iliyoshindwa vigezo ishirini na saba (27), ikifuatiwa na Airtel
iliyoshindwa vigezo thelathini (30), ikifuatiwa na Halotel iliyoshindwa
vigezo thelathini na tano (35) na ya mwisho ni TTCL iliyoshindwa vigezo
sitini na tatu (63).

Tayari TCRA imekutana na watoa huduma za mawaasiliano na kujadili
masuala yaliyoonekana katika upimaji wa ubora wa huduma. TCRA inafuatilia
kwa karibu utekelezaji wa mpango wa uboreshaji iliyotolewa ili kuhakikisha
watumiaji wanapata huduma bora. TCRA pia inaendelea kufuatilia ubora wa
huduma kwa maeneo mengine kila robo mwaka ili kuhakikisha maeneo yote
yanakuwa na huduma bora za mawasiliano.

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania,

Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma,
S.L. P 474, Dar Es Salaam,

+255 22 2199760 - 9 / +255 22 2412011 - 2 / +255
784558270 - 1,

dg@tcra.go.tz | barua@tcra.go.tz



